இலங்கையில் பாடசாலை கல்வியில் செயற்கை நுண்ணறிவு அறிமுகப்படுத்தப்படும்-கல்வி அமைச்சு

2022 ஆம் ஆண்டு பாரிஸில் நடைபெற்ற யுனெஸ்கோ மாநாட்டின் பிரதான கருப்பொருள் கல்வியின் டிஜிட்டல் மயமாக்கல், அதாவது தகவல் மற்றும் தொடர்பாடல் தொழில்நுட்பத்தின் அடிப்படையில் கல்வியை உருவாக்குவது என்றும், 2030 ஆம் ஆண்டளவில் இலங்கையின் கல்வி அதற்கேற்ப மாற்றியமைக்கப்பட வேண்டும் என்றும் கல்வி அமைச்சர் கலாநிதி சுசில் பிரேமஜயந்த தெரிவித்துள்ளார்.

நாடாளுமன்ற அமர்வில் அவர் இதனைத் தெரிவித்தார்.

அதன்படி, பொதுக் கல்வி, உயர்கல்வி, தொழில் பயிற்சி ஆகிய மூன்று துறைகள் தொடர்பாக மைக்ரோசாப்ட் நிறுவனத்துடன் இணைந்து மூன்று முறையான திட்டங்கள் தயாரிக்கப்பட்டு, தற்போது கற்பிக்கப்படும் தகவல் தொழில்நுட்ப பாடம் படிப்படியாக ஒளிபரப்பப்பட்டு, செயற்கை நுண்ணறிவு பாடம் ஒருங்கிணைக்கப்படும். பாடசாலை கல்வி, 6-9 மற்றும் 10-13 ஆகிய இரண்டு சுற்றுகளாக நடைமுறைப்படுத்தப்படும் என்றும், எட்டு ஆண்டு கால செயல்முறை நான்கு ஆண்டுகளில் முடிக்கப்படும் என்றும் அமைச்சர் இங்கு தெரிவித்திருந்தார்.

அதேநேரம், ஆசிரியர்களுக்கு பயிற்சி அளிக்கப்பட்டு, 85 மண்டலங்களில் உள்ள கணினி வள மையங்களில் புதிய கணினி வள மையங்கள் நிறுவப்பட்டு, மீதமுள்ள 15 மண்டலங்களுக்கு ஆசிரியர் பயிற்சி தொடங்கப்பட்டு, தேவையானவற்றை பராமரிக்க ‘ஃபைபர் ஆப்டிக்’ இணைப்புகள் பெறப்படும் எனவும் அமைச்சர் மேலும் தெரிவித்தார்மஹிந்தோதய கணினி ஆய்வகங்களில் தற்போதுள்ள இணைய வசதிகள் மற்றும் கணினி உபகரணங்களை புதுப்பித்து, பல முன்னணி பாடசாலைகளுக்கு ஒளியிழை இணைய வசதிகளை வழங்குவதுடன், பிராந்திய அளவில் சிறிய பழுதுபார்க்கும் குழுக்களை உருவாக்கி, இந்த டிஜிட்டல் மயமாக்கல் கல்வி செயல்முறையை தொடங்க எதிர்பார்க்கப்படுவதாகவும் அவர் மேலும் தெரிவித்திருந்தார்.

Author

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button